HADA-HADA: Dala na ci gaba da gwabzar bakin naira a kasuwar ‘yan canji, yanzu ta kai naira 524

0

Darajar naira na ci gaba da taɓarɓarewa a tsakanin kuɗaɗen ƙasashen waje, ta yadda a ranar Juma’a sai ta kai ana sayen dala 1 naira 524.

Karo na uku kenan a jere kowace rana dala ta riƙa tashi, darajar naira kuma na karyewa.

An tashi kasuwa ranar Alhamis an sayar da dala ɗaya kan naira 522.

Haka lamarin yake a farashin gwamnati, inda aka sayar da dala ɗaya naira 412 a yammacin ranar Juma’a, alhali kuma naira 410.88 aka sayar da ita.

Farashin dala ya yi sama tun bayan da Babban Bankin Najeriya (CBN) ya daina sayar wa ‘yan canji kuɗaɗen waje.

Haka kuma CBN ya daina bayar da lasisin amincewa kamfanonin hada-hadar canji yin canjin su na kuɗaɗen waje.

Premium Times ta buga labarin yadda dala ta tashi zuwa Naira 517, bayan da CBN ya yi sanarwar daina sayar wa ‘yan canji kuɗaɗen waje.

Kuma jaridar ta yi cikakken rahoton yadda CBN ya maida wa kamfanonin masu canji ko musayar kuɗaɗen waje naira miliyan 35 da kowane kamfanin canji (BDC) ya ajiye, kafin bankin ya riƙa sayar masa da kuɗaɗen ƙasashen waje.

Haka kuma CBN zai biya kamfanonin canjin, waɗanda aka fi sani da ‘Bureau De Change’ kuɗaɗen su da ya karɓa ya riƙa yi masu rajistar lasisin amincewa su riƙa yin canjin kuɗaɗen ƙasashen waje.

Wata sanarwa da Daraktan Tsare-tsaren Kuɗaɗe na CBN, Ibrahim Tukur ya sa wa hannu, ta nuna cewa CBN za ta biya su kuɗaɗen ne bayan da ya daina sayar da dala da sauran kuɗaɗen waje ga masu ‘yanji ko ‘yan kasuwar tsaye, wato ‘yan BDC.

CBN dai ya riƙa karɓar naira miliyan ɗai-ɗai a wurin kamfanonin BDC domin yi masu lasisi, sai kuma naira miliyan 35, matsayin adadin kuɗay da kowane ɗan canji mai rajista zai ajiye a CBN, a matsayin yi masa rajista da kuma riƙa sayar masa da kuɗaɗe.

An dai umarci duk waɗanda su ka biya kuɗaɗen su hanzarta rubuta takardar neman a maido masu kuɗaɗen da su ka biya.

Sannan kuma za su cika fam tare da aika lambar takardar shaidar sun biya kuɗaɗen da kuma lambar asusun bankin da mutum yi amfani da ita ya tura wa CBN kuɗaɗen.

PREMIUM TIMES Hausa ta buga labarin dalilin da ya sa CBN ya daina sayar wa ‘yan canji kuɗaɗen ƙasashen waje.

Babban Bankin Najeriya CBN ya bada sanarwar daina sayar wa ‘yan canji kuɗaɗen waje kai-tsaye.

Shugaban Bankin CBN, Godwin Emefiele ne ys sanar da haka a ranar Talata a Abuja, bayan taron kwanaki biyu da Majalisar Tasarifin Tsare-tsaren Kuɗaɗe ta CBN ta gunadar.

Emefiele ya ce daga yau CBN zai riƙa sayar da dala d sauran kuɗaɗen waje ga bankunan kasuwanci kaɗai, ba ga ‘yan canji ba.

“Kuma CBN daga yau babu ruwan sa da shiga sha’anin yi wa kamfanonin ‘yan canji rajista.”

Share.

game da Author